Yanayin ƙasa na Guinea-Bissau shi ne na ƙananan filayen bakin teku da ke iyaka da Tekun Atlantika. Ƙasar ta yi iyaka da Senegal a arewa da kuma Guinea a kudu maso gabas.
Ƙasa da muhalli
Ƙasar Guinea-Bissau galibi ƙananan filayen bakin teku ne tare da fadama na mangroves na Guinea da ke tasowa zuwa gandun daji na Guinea-Savanna a gabas. [1] Wani bincike na baya-bayan nan na duniya mai nisa ya nuna cewa akwai 1,203km² na gidajen ruwa a Guinea-Bissau, wanda hakan ya sa ta zama kasa ta 28 a matsayin ƙasa ta 28 a fannin tudun ruwa.[2]
Mafi ƙasƙanci a kan Guinea-Bissau shi ne a matakin teku a Tekun Atlantika. [1] Matsayi mafi girma a Guinea-Bissau shi ne Monte Torin tare da tsayin 262 metres (860 ft) . [1]
Albarkatun ƙasa da aka samu a Guinea-Bissau sun haɗa da kifi, katako, phosphates, bauxite, yumɓu, granite, farar ƙasa da ma'adinan man fetur da ba a yi amfani da su ba. [1] Kashi 10.67% na ƙasar ana noma ne kuma ana ban ruwa murabba'in kilomita 235.6. [1]
Haɗarin yanayi sun haɗa da hazo mai zafi, bushi, ƙura mai ƙura wanda zai iya rage gani a lokacin rani da goga. [1] Matsalolin muhalli masu tsanani sun haɗa da sare bishiyoyi ; zaizayar ƙasa ; wuce gona da iri da kifaye . [1]
Kusa da kan iyakar Senegal an yi abubuwan gani na tarihi na karen farauta fentin, Lycaon pictus, amma ana iya kawar da wannan karen da ke cikin hatsari a wannan yanki.[3]
Yanayi
Yanayin Guinea-Bissau yana da zafi . Wannan yana nufin gabaɗaya yana da zafi da ɗanɗano. Yana da lokacin damina irin na damina (watan Yuni zuwa watan Nuwamba) tare da iskar kudu maso yamma da lokacin rani (watan Dismba zuwa watan Mayu) tare da iskar harmattan arewa maso gabas. [1]
Guinea-Bissau tana da ɗumi duk shekara kuma akwai ɗan canjin yanayin zafi; ya canza zuwa 26.3 °C (79.3 °F) . Matsakaicin ruwan sama na babban birnin Bissau shi ne 2,024 millimetres (79.7 in) kodayake kusan ana lissafin wannan gabaɗaya a lokacin damina da ke faɗo tsakanin watan Yuni zuwa watan Satumba/Oktoba. Daga watan Disamba zuwa watan Afrilu, ana samun ruwan sama kaɗan a ƙasar.