Al-Butayha
Al-Butayha ( Arabic ) ƙauyen larabawan Falasɗinawa ne a yankin Sabad . An samu raguwar yawan jama'a a lokacin Yaƙin Basasa na shekara ta 1947-1948 a Falasdinu Tilas a ranar 4 ga Mayu, 1948, ta Bataliya ta Farko ta Palmach yayin Operation Matateh . An located 13 km kudu maso gabas da Safad, da ke da nisan mil mil gabas da Kogin Urdun, ɗan arewa maso gabas da iyakar arewacin Tekun Galili . An tilastawa yawancin mazaunan su shiga Siriya . TarihiAl-Butayha yana kusa da iyakar Siriya . Sunan yana nufin "Landmarshland" a Larabci, dangane da faffadan ƙasa a yankin. A cikin shekarar 1459 Balarabe masanin yanayin ƙasa al-Qalqashandi ya ziyarci ƙauyen. Zamanin BiritaniyaJaridar Index Gazetteer ta Falasdinu ta ware ta azaman ƙauye. A cikin ƙididdigar shekara ta 1944/45 an ƙidaya ƙauyen tare da Arab al-Shamalina, kuma tare suna da mazaunan musulmi 650, [1] tare da yanki mai faɗin 16,690 dunums, tare da dunums 3,842 da aka keɓe don noman hatsi, 238 gandun daji, ko wuraren noma yayin da ake amfani da su don noma. Dunam 12,610 aka ware a matsayin ƙasar da ba za a iya nomawa ba. 1948, da kuma bayan![]() A ranar 4 ga Mayun shekarar 1948, Haganahs sun kai hari ƙauyen a lokacin Operation Matateh ('Operation Broom'), wani ɓangare na Operation Yiftach . Umurninsu shi ne "Rushe duk wani wurin taro domin mamaya daga gabas". Bataliya ta farko ta Palmach, baya ga runduna daga Brigade Alexandroni da sojojin Haganah na gida, sun fara harbin turmi a kan ƙauyukan, sannan suka ci gaba da kona su. Wani rahoto ya ce "sun kona mafi yawan gidajen tare da kona tantunan Kedar", tsakanin Tabgha da Buheita. An kashe wasu Larabawa 15, sauran kuma suka gudu zuwa Syria. A cewar masanin tarihin Isra'ila Benny Morris, Operation Matateh ya haifar da Larabawa 2000 duk sun tsere ta kan iyaka zuwa Siriya. YauAn lalata ƙauyen a shekara ta 1948. Wasu daga cikin itatuwan da ake noma irin su zaitun da dabino har yanzu suna girma a cikin rusassun gidaje. A yau ƙauyen ƙauyen suna mamaye mazaunin Almagor, wanda aka kafa a cikin shekarar 1961. Shahararren wurin picnicking, Park ha-Yarden ("Jordan River Park"), yana da nisan mita 200 kudu da wurin. Manazarta
Littafi Mai Tsarki
Hanyoyin haɗi na waje
|