Ƴancin koyo

Ƴancin koyo

'Yancin Koyo (FTL) shiri ne na ilimi na jaha a Michigan yana taimakawa makarantu ƙirƙirar ko samun babban aiki, yanayin ilmantarwa na ɗalibi ta hanyar samarwa kowane ɗalibi da malami damar aiki kai tsaye, Sannan daidaitaccen samun damar zuwa koyo aiki a ƙarni na 21.

An fara shirin ne a cikin shekarar 2002 lokacin da Majalisar Dokokin Michigan da gwamna suka sadaukar da kudade na jihohi da tarayya (Title II, D) zuwa Matakin Nuna Shirin. Ganin kyakkyawan sakamako na farko, jihar ta fadada shirin a cikin shekarata 2004. Michigan ta ware sama da dala miliyan 30 a cikin asusun tarayya da na jiha don haɗa sama da ɗalibai 23,000 a gundumomin makarantu 100 da gine-gine 191 - galibi makarantun tsakiya.

  • 'Yancin koyo kuma shine "'yancin masu ilmantarwa." Akwai babban mai tunani, Leo Tolstoy, kuma ya rubuta:

Burin farko na FTL

  1. Haɓaka karatun ɗalibi da nasara a cikin mahimman darussan ilimi tare da ba da fifiko kan haɓaka ilimi da ƙwarewar da Kuma ake buƙata don kafa ƙungiyar ma'aikata ta ƙarni na 21 a Michigan.
  2. Bayar da damar samun daidaiton damar ilimi a duk faɗin jihar ta hanyar samun damar yin amfani da fasaha a ko'ina.
  3. Haɓaka ingantaccen amfani da fasahar mara waya ta hanyar ci gaban ƙwararru na tsari ga malamai, masu gudanarwa da ma'aikata.
  4. Karfafawa iyaye da masu kulawa da kayan aikin da za su ƙara shiga cikin ilimin ɗansu.
  5. Taimakawa sabbin sauye-sauyen tsari a makarantun shiga da raba mafi kyawun ayyuka tsakanin mahalarta Shirin.

FTL tana ba da horo da albarkatun da ake buƙata don canza makarantu-kuma hakan yana yin haka. Sannan Ƙwararren ƙima kuma cikakke yana auna tasirin shirin don haɗa darussan da aka koya da mafi kyawun ayyuka - ana samun sakamako na farko akan gidan yanar gizon 'Yanci don Koyo.

Burin ilimi a cikin al'umma mai 'yanci

  • Ikon yin aiki a cikin 'yanci, [1] al'ummar dimokuradiyya a matsayin cikakkun masu shiga cikin al'amuran al'umma; al'ummar da kowane ɗan ƙasa, ba tare da la'akari da shekaru, launi, addini, ko imani ba,sannan yana nuna cikakkiyar girmamawa ga kowa, yana ɗaukar duk mutane daidai da kowane al'amari.
  • Ikon yin tunani da ƙirƙira da saduwa da sababbin ƙalubale yayin da suke tasowa. [2]
  • Ci gaban yaro ya zama babba mai alhaki a cikin al'umma. [3]
  • Domin su kasance masu sassaucin ra'ayi a cikin tunaninsu [ya'yan], su kasance da tabbaci kan iyawarsu ta yanke shawara kuma sama da duka su ji alhakin rayuwarsu da na al'ummarsu. [4]

Duba wasu abubuwan

  • Sudbury Model na makarantun dimokuradiyya

Manazarta

  1. Greenberg, D (1992). Freedom Nurtures Culture and Learning, Education in America: a view from Sudbury Valley. Retrieved April 5, 2010.
  2. Greenberg, D (1992). The Goals of Education in a Free Society, Education in America: a view from Sudbury Valley. Retrieved February 7, 2010.
  3. Greenberg, D. (1992). Should School-Age Children Hold Jobs?, Education in America: a view from Sudbury Valley. Retrieved February 8, 2010.
  4. Greenberg, H (1992). To Thyself be True, The Sudbury Valley School Experience. Retrieved February 8, 2010.

Hanyoyin haɗi na waje