Eva Verona

Eva Verona
Rayuwa
Haihuwa Trieste (en) Fassara, 1 ga Faburairu, 1905
ƙasa Kroatiya
Mutuwa Zagreb, 19 Mayu 1996
Karatu
Makaranta Faculty of Science, University of Zagreb (en) Fassara
Harsuna Croatian (en) Fassara
Turanci
Sana'a
Sana'a librarian (en) Fassara
Employers University of Zagreb (en) Fassara
Kyaututtuka
hoto verona
Hoton zamanin eve
Veronose
eva varenese

Eva Verona (Fabrairu 1,1905 - Mayu 19,1996 ) ita ce fitacciyar ma'aikaciyar laburare kuma masanin kimiyyar bayanai kuma ta shahara a tsakanin masana kimiyyar bayanai a duniya.

An haife ta a Trieste (yanzu Italiya,sannan Austro-Hungarian Empire) a cikin 1905. Yarinta na farko ya kasance a Vienna kuma daga ƙarshe ya koma Zagreb,Croatia inda ta halarci makarantar nahawu.Ta kammala karatun digiri a fannin lissafi da kimiyyar lissafi daga Jami'ar Zagreb a 1928 kuma nan da nan aka ba ta aiki a dakin karatu na kasa da na jami'a a Zagreb. a yi aiki a sassa daban-daban na ɗakin karatu yayin da aikinta ya ci gaba.Ta sake tsara sashin ilimin kimiyyar halitta a cikin kasidar da aka keɓe sannan kuma ta yi aiki kan tarin littattafan ƙasashen waje.Ta kuma kasance mai kula da zabar da siyan ayyukan da suka shafi kimiyyar halitta,fasaha, da kuma ɗakin karatu. Verona ta kasance,aɗakin karatu na Jami'ar har sai ta yi ritaya a 1967.Tun daga 1968 ta kasance farfesa a Jami'ar Zagreb don ɗaliban karatun laburare.

Har ila yau,ta kasance mai aiki a cikin mujallar laburare Vjesnik bibliotekara Hrvatske da kuma a cikin Croatian Encyclopedia,wanda ta rubuta ayyuka da yawa game da tarihin ɗakunan karatu na Croatian.Verona ta yi aiki a matsayin babban editan mujallar daga 1960 zuwa 1965.Ta kuma shiga cikin Ƙungiyar Laburare ta Croatia Archived 2023-12-07 at the Wayback Machine.

A cikin shekaru hamsin,hankalin Verona ya koma ka'idar kasidar haruffa.Ta buga takardu da yawa kan wannan batu,kuma nan da nan ta zama babban ƙwararrun ƙwararrun ƙasashen duniya.Takardunta da aka buga a cikin "Vjesnik bibliotekara Hrvatske","Libri", da "Labaran Laburare da Sabis na Fasaha" sun yi nazarin kwatancenta na hanyoyi daban-daban na kasidar ketare da kuma kasidar kasida a cikin kididdigar ayyukan da ba a san su ba da kanun labarai na kamfanoni.Ta kuma yi nazarin tarihin waɗannan ayyukan kasida. Ta yi amfani da gogewarta a cikin ƙa'idodin ƙididdiga ta rubuta Lambar Kasidar,wanda aka buga a 1970 da 1983.

Kwamitin IFLA akan Kataloji ya lura da gudunmawar Verona a 1954 a taronta a Zagreb.Ƙungiyar ɗakin karatu ta duniya ta san ta kuma a cikin 1961 ta taka muhimmiyar rawa a taron kasa da kasa kan ka'idojin kasida a birnin Paris.

Verona ta yi aiki a matsayin memba na Kwamitin Ba da Shawarwari na Kwamitin Kula da Littattafai na Duniya da kuma matsayin shugabar Sashe na IFLA don kasida daga 1974 zuwa 1977A cikin wannan shekaru uku, ta rubuta wani nazari mai mahimmanci a kan batutuwan kamfanoni,inda ta kwatanta yadda ake amfani da kanun labarai na kamfanoni a cikin kasida daban-daban da tarihin rayuwar kasa.

Eva Verona

Za a tuna da Eva Verona daga tsararrakin ɗalibanta saboda dabaru da daidaiton tunani,kyakkyawar ladabi,da karimci wajen isar da cikakken iliminta.Baya ga sauran nasarorin da ta samu,ita ma ta kasance ma’aikaciyar laburare ta Turai ta farko da ta karɓi Margaret Mann Citation Association of Library na Amurka a 1976 [1]kuma ita ce mutum na farko da Jami’ar Zagreb ta ba ta digirin digirgir a fannin karatu. Tun daga 1998,Ƙungiyar Laburare ta Croatian tana ba da lambar yabo ta Eva Verona don "fitacciyar sadaukarwa ga aiki,ƙwarewa da haɓaka sana'ar ɗakin karatu". [2] Bayan mutuwarta a shekara ta 1996,mujallun laburare a duniya sun buga abubuwan da suka faru kuma sun yi bikin rayuwar ma'aikacin laburare mafi tasiri a Croatia.

Manazarta

  1. Anderson, D. (1976) ‘Margaret Mann Citation 1976: Eva Verona’, IFLA Journal, 2(4), pp. 229–231. doi: 10.1177/034003527600200403.
  2. Krtalić, M. (2013). 'Nagrada Eva Verona', Vjesnik bibliotekara Hrvatske, 56(1-2), pp. 424-428.